Hỏi & Đáp

Câu hỏi

Môtô phân khối lớn có được chạy vào đường cao tốc?

Ở Việt Nam ngày càng nhiều tuyến cao tốc cấm xe máy lưu thông. Vậy xe môtô phân khối lớn có được đi vào đường cao tốc hay không?
Trả lời

Ở Việt Nam ngày càng nhiều tuyến cao tốc cấm xe máy lưu thông. Vậy xe môtô phân khối lớn có được đi vào đường cao tốc hay không?

Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định đối với người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải quan sát biển báo hiệu và quy tắc giao thông. Theo đó, trước khi vào tuyến đường cao tốc đều có biển báo hiệu đường bộ cấm các phương tiện môtô, xe gắn máy và xe thô sơ lưu thông.

Trường hợp người điều khiển phương tiện môtô, xe gắn máy đi vào tuyến đường cao tốc có biển báo cấm là vi phạm Điểm e, Khoản 4, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ, bị xử phạt từ 200.000 - 400.000 đồng. Trường hợp người điều khiển môtô, xe gắn máy đi vào đường cao tốc mà gây tai nạn còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 2 tháng.

Như vậy bất luận là xe môtô có tốc độ cao, có thể đáp ứng quy định về vận tốc tối thiểu trên đường cao tốc thì vẫn bị xử phạt.

 

Xe ưu tiên
  Xe Ưu Tiên

Xem tất cả


 

Mua bán nhà đất, cho thuê nhà